เมื่อมีโอกาสได้สนทนาภาษาอังกฤษกับเพื่อนชาวต่างชาติ และเขาถามคุณว่า “Do you understand ?” แปลว่า “คุณเข้าใจไหม ?” แน่นอนว่าเป็นการเช็คความเข้าใจของคุณเพื่อให้เข้าใจตรงกันในข้อมูลที่คุยกัน แต่การสนทนากับชาวต่างชาติแล้วอยากจะบอกว่า ฉันเข้าใจแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องใช้คำหรือประโยคภาษาอังกฤษแบบเดิมๆ อย่างคำว่า “I understand” เพียงอย่างเดียวเท่านั้น เพราะคำว่า เข้าใจแล้ว ในภาษาอังกฤษยังมีอีกหลายคำศัพท์และประโยคที่สามารถใช้แทนกันได้ ไม่จำเป็นต้องตอบว่า “I understand”วันนี้ Pro Language ของเราจึงได้นำคำศัพท์ภาษาอังกฤษที่แปลว่า “ฉันเข้าใจแล้ว” มาฝากกัน ดังนั้น เพื่อนๆ อย่าลืมนำเอาไปฝึกสนทนาภาษาอังกฤษในชีวิตประจำวันกันบ่อยๆ นะครับ มาลองดูสิว่าจะมีคำว่าอะไรบ้างที่จะทำให้เราตอบกลับไปได้อย่างสุดคูลไปดูพร้อมกันเลยครับ
เป็นไงกันบ้าง กับคำและประโยคต่างๆ เหล่านี้ บางคำอาจจะมีความหมายเป็นอย่างอื่นก็ได้ แต่หากนำมาใช้หลังจากที่เขาถามถามว่า Do you understand ? หรือคำถามเช็คความเข้าใจอื่นๆ เราก็สามารถใช้คำศัพท์เหล่านี้ตอบแทนคำว่า “Yes, I understand” ได้เลย แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือความเข้าใจของคุณกับสิ่งที่ชาวต่างชาติพูดกับคุณ หากเข้าใจให้ตอบว่าเข้าใจแต่ถ้าไม่เข้าใจ คุณไม่ควรตอบคำว่า “เข้าใจแล้ว” กับเขาไปนะ เพราะคุณสามารถบอกพวกเขาว่า คุณไม่เข้าใจกับสิ่งที่พวกเขาพูด ให้พูดช้าลงหน่อย หรือ สะกดให้ฟังได้ ไม่มีอะไรต้องอาย ความเข้าใจในสิ่งที่เขาพูดนั้นสำคัญกว่าที่คุณจะมานั่งอาย Tips. ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณคุยกับใคร ถ้าเป็นหัวหน้าผมแนะนำให้ใช้ Yes,I understand แบบเดิมแหละดีแล้วเพราะมันดูสุขภาพกว่ามาก แต่หากคุยกับเพื่อนฝรั่ง คุณสามารถใช้คำเหล่านี้ได้หากอยากเพิ่มสีสันให้การพูดคุยกันนะคำติดปากคำหนึ่งของคนไทยเราคือคำว่าอะไรพอจะบอกกันได้ไหมคะ? “ไม่เป็นไร” เชื่อว่าส่วนใหญ่จะใช้คำนี้กันเป็นประจำ เพราะใช้ได้ในหลายบริบท จะตอบรับคำขอบคุณ ก็บอกว่า “ไม่เป็นไร” จะตอบรับคำขอโทษ ก็บอกว่า “ไม่เป็นไร” หรือแม้กระทั่งโกรธกันกับแฟน พอแฟนถามก็ยังบอกว่า “ไม่เป็นไร!!” (เอ๊ะ เดี๋ยวๆ ไม่ใช่ละๆ 555) เพลงหลายเพลงก็ชื่อไม่เป็นไร ทั้งเพลง “ไม่เป็นไรเลย” ของ Nuvo “ไม่เป็นไรหรอก” ของ NAP A LEAN หรือ “ไม่เป็นไร” ของ พลพล โห! เห็นไหมคะว่าในสังคมไทยเรามีใช้กันเยอะมาก และแน่นอนว่าฝรั่งเองเค้าก็มีคำว่าไม่เป็นไรไว้ใช้เช่นกัน ไม่แตกต่างจากเราหรอกค่ะ วันนี้พวกเรา DailyEnglish เลยจะนำเสนอคำว่าไม่เป็นไรในหลายๆแบบให้ทุกคนได้ลองนำไปใช้กันนะคะ คำว่า “ไม่เป็นไรภาษาอังกฤษ” มีอยู่ 2 ประเภทประเภทที่ 1 ใช้ตอบรับการขอบคุณพอเราได้ไปช่วยเหลือใครแล้วเป็นธรรมดาที่พวกเขาก็ต้องกล่าวขอบคุณเรา ฝรั่งเค้าก็อาจจะพูดกับเราว่า Oh, thank you very much for helping me. เชื่อว่าหลายคนก็คงมีโมเม้นที่ได้แต่พยักหน้าส่งยิ้มแหยๆไปให้ ถ้าเราไม่ตอบเลยมันก็จะดูเหมือนเราเสียมารยาท แต่ตอนนั้นมันนึกไม่ออกจริงๆใช่ไหมล่ะคะ แต่หลังจากนี้ปัญหานี้จะหมดไป เพราะถ้าเมื่อไหร่มีคนต่างชาติขอบคุณเราที่เราช่วยเหลือเขาก็ใช้ประโยคพวกนี้ตอบกลับเขาไปได้เลยค่ะ It’s my pleasure. /It’s a pleasure./ You’re welcome I’m glad to do it. (แอม แกลด ทู ดู อิท) ฉันยินดีที่จะทำมันให้คุณ คล้ายๆกับกลุ่มด้านบนไม่ได้บอกตรงๆว่าไม่เป็นไร แต่ฉันยินดีทำให้คุณนะ Not at all (นอท แอท ออล) อันนี้แหละค่ะมีความหมายว่าไม่เป็นไรล่ะ Don’t mention it (ด้อนทฺ เมนเชิน อิท) แปลตรงตัวคือ ไม่ต้องพูดถึงมันหรอก แบบว่าฉันทำให้เธอไม่ได้หวังอะไร ไม่ต้องพูดถึงมันหรอก It’s nothing (อิทสฺ นอทธิง) ในที่นี้มีความหมายว่าไม่เป็นไร แบบสิ่งที่เราทำให้เราเต็มใจ ไม่ต้องคิดมาก ไม่มีอะไรมากหรอก ลักษณะจะคล้ายๆ Don’t mention it ประเภทที่ 2 ใช้ได้ทั้งตอบรับคำขอบคุณ และตอบรับคำขอโทษThat’s all right. / That’s OK. / It’s all right. / It’s OK. No problem / It doesn’t matter/ No trouble at all Don’t worry about it (ด้อนทฺ วอรี เออะเบาทฺ อิท) แปลว่า ไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับมัน หรือไม่ต้องคิดมากนั่นเอง อาจมีคนขอบคุณหรือขอโทษเราแต่เราไม่ได้คิดอะไรก็บอกเค้าไปว่า เฮ้ยไม่ต้องคิดมาก อย่ากังวลเลย อันนี้เราใช้ในกรณีอยากปลอบใจคนฟังก็ได้นะคะ ถ้าเพื่อนเราเจอปัญหามาแล้วกำลังเครียดๆเราก็บอกเค้าได้ว่า Don’t worry about it อย่ากังวลไปเลย แล้ว never mind ล่ะ ใช้ไม่ได้รึไง??หลายคนชอบใช้คำว่า never mind เพื่อตอบรับคำขอบคุณหรือขอโทษ แต่จริงๆแล้วไม่สามารถใช้แทนกันได้นะคะ เพราะ never mind เนี่ยจะใช้ในกรณีที่เราพยายามจะอธิบายอะไรบางอย่าง แต่ผู้ฟังกลับไม่เข้าใจ แล้วเราก็ไม่อยากพูดต่อแล้ว ก็บอกว่า never mind ไป เอาจริงๆแล้วมันมีความหมายว่า “ช่างมันเถอะ” นั่นเอง ทั้งนี้ทั้งนั้นทุกคำพูดที่เราใช้สื่อสารก็ต้องดูที่น้ำเสียง ท่าทางด้วย ถ้าเราเป็นคนพูด ถ้าไม่เป็นไรก็ใช้น้ำเสียงที่แสดงออกว่าไม่เป็นไรจริงๆ ไม่ใช่ว่าพูดห้วนๆเพราะคนฟังก็จะรับรู้ว่าที่บอกว่าไม่เป็นๆ ที่จริงแล้วเราไม่เต็มใจ คราวนี้ถ้าสมมติผู้อ่านเจอฝรั่งมาขอบคุณ หรือขอโทษขอโพย ก็ไม่ต้องแค่ส่งยิ้มแหยๆ หรือเดินจากไปเฉยๆแล้วนะคะ ทุกคนก็แค่เลือกคำเหล่านี้ไปลองใช้ดูนะคะ |