เรื่องตกงาน ลาออกจากงาน ไม่มีงานทำ หางานใหม่ยังไม่ได้ โดนจ้างออก ไม่ผ่านโปร ถือเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้เสมอกับมนุษย์เงินเดือนทุกระดับ ถ้าช่วงที่ทำงาน มีการจัดสรรจัดการเงินดีหน่อย ช่วงตกงานอาจไม่ลำบากนัก แต่ถ้าตกงานแบบไม่คาดคิดโดนยื่นซองขาว อาจต้องลำบากหนักหนาสาหัสเพราะถึงแม้จะได้เงินชดเชยในกรณีถูกเชิญให้ออกตามกฎหมายก็ตาม แต่ถ้าผู้ถูกให้ออกหางานใหม่ไม่ได้ในเร็ววัน เงินที่ได้ชดเชยมาอาจไม่พอเลี้ยงชีพตัวเองได้ ยิ่งถ้าฐานเงินเดือนไม่มากแล้วยิ่งน่ากังวล ผู้ตกงานหลายคนอาจลนลานรีบหางานใหม่ ประเภทงานอะไรก็ได้ ซึ่งนำไปสู่งานใหม่ที่อาจจะไม่ใช่ในสิ่งที่ตัวเองมีประสบการณ์ หรือไม่ตรงกับสายงานที่ตั้งใจ อาจทำให้ความก้าวหน้าในอาชีพการงานไม่ได้ดีอย่างที่ควรจะเป็นได้ อ้างอิงจากกระทู้ http://pantip.com/topic/35664025
ดังนั้นตอนกรอกข้อมูลลงทะเบียนผู้ว่างงาน อาจเลือกกรอกข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับตัวเองไว้ก่อน ถ้ามั่นใจว่าหางานใหม่ได้ภายในเร็ววัน ให้เลือกกรอกว่าลาออก แต่ถ้าไม่มั่นใจว่าจะหางานใหม่ได้ภายใน 90 วัน ก็ให้เลือกถูกเลิกจ้าง (ต้องมีใบแจ้งเลิกจ้างจากนายจ้างเก่า) ก็ให้กรอกว่าถูกเลิกจ้างเพราะเราจะได้รับสิทธิยืดไปถึง 180 วันนั่นเอง
ผู้ประกันตนจะได้รับสิทธิก็ต่อเมื่อลงทะเบียนคนว่างงานกับสำนักงานประกันสังคมในพื้นที่เขตที่อยู่ของตัวเองตามทะเบียนบ้านหรือสำนักงานจัดหางานทุกแห่งภายใน 30 วันหลังจากที่ว่างงาน เมื่อตกงานควรยื่นทันที เพราะระยะเวลาในการรับเงินชดเชยมีเพียง 90 วัน (ยกเว้นผู้ถูกเลิกจ้าง) หากลงทะเบียนว่างงานหลัง 30 วัน เงินชดเชยที่ได้จะลดหลั่นลงไปซึ่งการลงทะเบียนคนว่างงานนี้สามารถทำได้ที่สำนักงานประกันสังคมหรือทางออนไลน์ผ่านระบบของกรมแรงงานได้ โดยต้องเตรียมเอกสารสำคัญดังนี้
เมื่อลงทะเบียนเสร็จเรียบร้อย ผู้ประกันตนจะได้รับเงินชดเชยผู้ว่างงานก็ต่อเมื่อต้องไปรายงานตัวทุกเดือนที่สำนักงานจัดหางาน (อย่าเผลอไปรายงานตัวที่สำนักงานประกันสังคม) โดยจะต้องรายงานตัวก่อนวันนัดไม่เกิน 7 วัน หรือหลังวันนัดไม่เกิน 7 วัน (หน้า 7 หลัง 7) เมื่อรายงานตัวแล้วเงินจะถูกโอนเข้าบัญชีตามที่แจ้งตามรอบ โดยปกติหลังจากรายงาน 5 วันทำการ หากไม่ไปรายงานตัวภายในระยะเวลาที่กำหนด จะถือว่าได้งานแล้ว ก็จะไม่ได้รับสิทธิคนว่างงานโดยปริยาย การรายงานตัวนี้เองสามารถรายงานผ่านระบบออนไลน์ได้เลยที่ empui.doe.go.th โดยลงทะเบียนผ่านคอมพิวเตอร์หรือมือถือก็ได้ แค่ปฏิบัติตามขั้นตอนไม่ถึง 2 นาทีก็ลงทะเบียนได้แล้ว สะดวกมาก ไม่ต้องไปรอคิวแออัดที่สำนักงานจัดหางานที่ไปแล้วก็รังแต่จะทำให้เกิดความหดหู่ในใจลึก ๆ ว่าเราเป็นผู้ว่างงาน แถมพร้อมด้วยบรรยากาศอึน ๆ ของคนว่างงานจำนวนมาก การอยู่ท่ามกลางผู้ว่างงานที่มีสายตาที่ว่างเปล่าจำนวนมาก ๆ จะมีออร่านั้นติดตัวเรากลับมาด้วยเสมอ อาจทำให้จิตใจเราเศร้าหมองและรู้สึกท้อถอยในชีวิตได้ การเลือกลงทะเบียนผ่านระบบออนไลน์จึงดีกว่าด้วยประการทั้งปวง |