“สามารถสื่อสารภาษาอังกฤษได้ดี” คือคุณสมบัติที่มักจะเห็นกันบ่อยๆ ตอนสมัครงาน บางบริษัทก็มีการทดสอบ สัมภาษณ์งานเป็นภาษาอังกฤษ…ต้องขอเวลาเตรียมตัวฝึกตอบคำถามกันหน่อย เพื่อสร้างความประทับใจในวันสัมภาษณ์งานอย่างมืออาชีพกันค่ะ Show 1.Tell me about yourself ? – I have been working for (ระยะเวลาการทำงาน) as a (ตำแหน่ง) . During that time I have been (การเข้าร่วมกิจกรรม / ประสบการณ์ที่เกี่ยวข้องกับตำแหน่งงานนี้). เป็นต้น 2.What are your strengths and your weaknesses ? – I consider myself to be a (จุดแข็ง). I like to (เล่าเหตุการณ์ที่เสริมจุดเด่น) 3.Why are you interested in this position ? – According to the job description,
it fits well with my educational background and my skills. So I strongly believe I can do it well. 4.Why are you leaving or have left your job ? 5.Do you have any questions? คำถามเหล่านี้เป็นเพียงส่วนหนึ่งที่หลายๆ บริษัทมักจะถามเวลาสัมภาษณ์งาน ซึ่งจริงๆ แล้วก็คล้ายกับคำถามสัมภาษณ์งานภาษาไทยนั้นแหละครับ แต่มักจะเพิ่มความยากให้คุณอีกนิด เพราะเป็นภาษาที่คุณไม่คุ้นเคย ซึ่งภาษาอังกฤษสามารถสร้างความคุ้นเคยได้ตั้งแต่ในวัยเรียน “Ignite by OnDemand” โรงเรียนกวดวิชาภาษาอังกฤษด้านวิชาการ รวมถึงทักษะต่างๆ เพื่อสร้างความพร้อมให้น้องนักเรียนก้าวไปสู่ภาคอินเตอร์รั้ว จุฬา ม.ธ. มหิดลฯ และโรงเรียนอินเตอร์อื่นๆ ได้สำเร็จ ธุรกิจทั้งหมดของ Learn Corporation คลิกที่นี่ อ่านบทความสาระน่ารู้อื่นๆ คลิกที่นี่ ติดตาม LEARN Corporation ได้ที่ ทําไมถึงอยากทํางานที่นี่ ตอบยังไง ภาษาอังกฤษถาม: Why did you choose this type of job? (ทำไมคุณถึงเลือกสายงานนี้) ตอบ: Because I feel I am suited to this type of work, and I am sure I will enjoy it very much. (เพราะฉันคิดว่า ฉันถนัดกับสายงานนี้ และมั่นใจว่าจะทำงานนี้ได้อย่างมีความสุข) ถามเกี่ยวกับความรู้ในตำแหน่งงานและบริษัท
Why should we Hire you? ควรตอบว่าอะไรคำแนะนำ : คุณอาจเจอคำถาม “Why should we hire you?” ทำไมเราต้องจ้างคุณ หรือ “What makes you the best fit for this position?” อะไรทำให้คุณคิดว่าคุณเหมาะกับตำแหน่งนี้ คำตอบที่ควรตอบคือการ “ขายตัวเอง” ให้กับผู้สัมภาษณ์ “จงจำไว้ว่าบริษัทจ้างคน เพื่อมาแก้ปัญหา และคุณคือคนที่จะเข้ามาแก้ปัญหานั้น”
ทำไมคุณถึงลาออก ภาษาอังกฤษไม่มีใครที่ไม่ถามคำถาม “Why are you leaving or have left your job?” (ทำไมคุณถึงลาออกหรือกำลังจะลาออกจากงานเก่า) แน่นอนว่าคงไม่มีใครที่นึกพิเรนท์ ตอบคำถามนี้แย่ๆ ด้วยการเผาที่ทำงานเก่า หรือเจ้านายเก่าอย่างแน่นอน โดยประโยคสุดคลาสสิค และดูกลางที่สุดก็คงหนีไม่พ้นประโยคขช้างต้นนี่นี่แหละ
What are your Strengths ตอบยังไงในกรณีที่ผู้สัมภาษณ์ถามคำถามว่า “What are your strengths and weaknesses?” คือให้ตอบทั้งข้อดี และข้อเสียพร้อมกันในคำถามเดียวกันเลย เราไม่จำเป็นที่จะต้องเริ่มต้นตอบด้วย Strengths (ข้อดี) เสมอไปก็ได้ เราอาจจะเริ่มต้นด้วย Weakness (ข้อด้อย) ก่อน แล้วมาจบอย่างสวยงามด้วย Strength (ข้อดี) ก็ได้เช่นเดียวกันค่ะ
|