คุณวีรชาติ ทาทิพย์ เจ้าของร้าน อาเฟย เครื่องปั้นดินเผา 79 หมู่ 1 ตำบลบ้านแก่ง อำเภอเมือง จังหวัดนครสวรรค์ โทร 081-7861044 , 086-5919952 คุณวีรชาติ ได้เล่าให้ฟังว่าได้เกิดและเติบโตในหมู่บ้านมอญ และได้สืบทอดภูมิปัญญาจากรุ่นสู่รุ่นมาหลายปีแล้วซึ่งคุณวีรชาติ เป็นรุ่นที่ 4 ในการประกอบอาชีพหรือกิจการเครื่องปั้นดินเผาบ้านมอญ ส่วนวัสดุก็ไม่ยุ่งยากเพราะสามารถหาได้จากบริเวณนั้นซึ่งมีจำนวนมากและหาได้ง่าย ภายในร้านจะมีเครื่องมือและอุปกรณ์ในการทำเครื่องปั้นดินเผาทั้งหมด เพราะทางร้านผลิตและจำหน่ายเองหน้าร้าน และส่งตามร้านค้าต่างๆด้วย แต่จะมีพ่อค้ามารับสินค้าเองถึงที่ และในการขึ้นรูปดินนั้นต้องใช้ความชำนาญและเชี่ยวชาญป็นพิเศษ มิเช่นนั้นจะทำให้ดินที่จะก่อรูปเกิดการเสียหาย ซึ่งคนงานจะแบ่งงานกันตามหน้าที่ ตามความชำนาญของแต่ละคน ใครมีหน้าที่นวดดินก็จะนวดดิน ส่วนใครมีหน้าดินขึ้นรูปก็จะทำตามหน้าที่นั้น ซึ่งคนงานในนั้นก็จะเป็นญาติกันซะส่วนใหญ่ เปรียบเหมือนธุรกิจเครือญาติ ส่วนทางด้านหลังของร้านจะเป็นเตาเผาที่มีขนาดใหญ่และมีฟืนวางกองเพื่อเป็นเชื้อเพลิงจำนวนมาก ในการเผานั้นคุณวีรชาติ เล่าว่าต้องใช้เวลาเผานานถึง 3 วัน 3 คืน ด้วยอุณหภูมิที่ 900 องศาเซลเซียส ซึ่งเป็นงานที่ต้องใช้ความใส่ใจและต้องใช้ความอดทนเป็นอย่างมากเพราะในช่วงตอนกลางคืนก็ต้องคอยมองเวลาและกะเวลาในการเติมเชื้อเพลิงเพื่อไม่ให้เครื่องปั้นและผลิตภัณฑ์เกิดการชำรุดเสียหาย หากว่าเกิดการผิดพลาดขึ้นมาก็จะจำหน่ายในราคาที่ถูกกว่าเดิม แต่ก็น้อยมากที่จะเกิดการผิดพลาดเสียหาย ตอนนี้เป็นการเข้าไปสัมภาษณ์คนที่กำลังนวดดินและกำลังก่อดินในแบบ เพื่อที่จะนำไปขึ้นรูปอีกที ต้องขอขอบคุณ คุณวีรชาติ ทาทิพย์ และพนักงานในร้าน อาเฟย เครื่องปั้นดินเผา เป็นอย่างสูงที่สละสถานที่ในการเข้าไปทำการศึกษาและสละเวลาในการให้ข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องปั้นดินเผาตั้งแต่เริ่มขั้นตอนการทำและกระบวนการต่างๆ ในการทำเครื่องปั้นดินเผาที่เป็นภูมิปัญญาท้องถิ่น อันเกี่ยวกับการประกอบอาชีพ ที่มีค่าควรแก่การส่งเสริม และอนุรักษ์ไว้เป็นอย่างยิ่งให้แก่ผู้ที่สนใจและเยาวชนรุ่นต่อไปได้ทำการศึกษาเพื่อที่จะสืบทอดภูมิปัญญานี้ให้สืบต่อไป ผู้จัดทำ นางสาวนวพร อิงชาติเจริญ รหัสนักศึกษา 525307008 สาขาวิชาการพัฒนาชุมชน 13/ 05 มหาวิทยาลัยราชภัฎพิบูลสงคราม Advertisement สำหรับนิสิตนักศึกษาจบใหม่ ก้าวต่อไปในชีวิตคือการหางานทำ ดังนั้นการสัมภาษณ์งานถือเป็นขั้นตอนสำคัญที่คุณสามารถเตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อม เพื่อให้การสัมภาษณ์เป็นไปได้อย่างราบรื่น มีประสิทธิภาพ และช่วยให้คุณได้งานสมอย่างใจหวัง เเต่สำหรับคนที่ต้องการคำแนะนำเพื่อความพร้อม เราได้รวบรวมเทคนิคการเตรียมตัวสัมภาษณ์งานมาให้คุณแล้ว ก่อนสัมภาษณ์งาน · ศึกษาบริษัทและตำแหน่งงานที่คุณไปสัมภาษณ์ โดยค้นหาข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตหรือคนรู้จัก และเตรียมพร้อมในการตอบคำถามที่เกี่ยวข้อง เช่น สิ่งที่คุณชอบเกี่ยวกับบริษัทนี้คืออะไร ข้อดีของคุณเหมาะกับงานอย่างไร เป็นต้น · ฝึกฝนการตอบคำถามที่มักพบบ่อยๆ ในการสัมภาษณ์งาน เช่น ข้อดีข้อเสียของคุณ สาเหตุที่เลือกบริษัทหรือตำแหน่งงานนี้ เพื่อให้คุณสามารถตอบได้อย่างคล่องแคล้ว แต่คุณไม่ควรท่องจนดูไม่เป็นธรรมชาติ · สร้างความประทับใจแรกด้วยการไปสัมภาษณ์อย่างตรงเวลา และแต่งกายสุภาพเหมาะสมกับตำแหน่งงาน ดูให้แน่ใจว่าชุดของคุณสะอาด เรียบร้อยเพราะเสื้อผ้าเปื้อนหมึก หรือสิ่งสกปรกต่างๆ จะทำให้คุณดูเป็นคนไม่เรียบร้อย อ่านเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีทำความสะอาดเสื้อผ้าเปื้อนหมึกได้ที่นี่ ระหว่างสัมภาษณ์งาน · ตอบคำถามด้วยความมั่นใจ เป็นธรรมชาติ ใช้คำพูดที่สุภาพเหมาะสม อย่าลืมทักทายหรือกล่าวสวัสดีผู้สัมภาษณ์ ตอบคำถามตามความจริงเสมอ และเตรียมคำตอบให้พร้อมเพื่อให้ดูว่าคุณมีการศึกษาหาข้อมูลมาก่อนการสัมภาษณ์ · เมื่อสัมภาษณ์เสร็จ หากผู้สัมภาษณ์เปิดโอกาสให้ถามคำถาม คุณควรถามเพื่อแสดงความสนใจในตัวงาน เช่น บริษัทมีฝึกอบรมหรือไม่ หรือคุณจะเติบโตจากงานนี้ได้อย่างไร เป็นต้น · ตกลงเรื่องการทำงานให้เรียบร้อย ไม่ว่าจะเป็น ชั่วโมงการทำงาน เงินเดือน หรือวันหยุด เพื่อให้คุณและบริษัทเข้าใจตรงกัน และไม่เกิดปัญหาในภายหลัง หากเข้ามาทำงานที่บริษัทนี้แล้ว หลังสัมภาษณ์งาน · ติดตามผลการสัมภาษณ์งาน โดยโทรหรืออีเมลเข้าไปที่บริษัท ตามจำนวนวันที่ผู้สัมภาษณ์แจ้งว่าจะใช้เวลาในการพิจารณา หรือรออย่างน้อยประมาณ 1 สัปดาห์ก่อนติดต่อกลับไป · หลีกเลี่ยงการโทร อีเมล หรือการติดต่อถี่ๆ จนสร้างความรำคาญให้ผู้สัมภาษณ์หรือบริษัท เพราะทางบริษัทอาจเปลี่ยนใจไม่จ้าง
หรือไม่เรียกคุณมาสัมภาษณ์อีกในอนาคต |