Show ขอถามวิธีซักผ้าจากคุณแม่บ้าน ซักยังไงให้ผ้าหอมสดชื่นและยาวนานเรื่องมีอยู่ว่า ตอนอยู่บ้าน แม่และพี่เลี้ยงของผมซักผ้าหอมและสะอาดมาก ดูเหมือนมันจะเป็นเรื่องง่ายดาย ที่ผ้าจะหอมและสะอาด เมื่อออกมาอยู่หอแฟนผมซักผ้าหอมมากครับ แต่ไม่ค่อยสะอาด และหลังจากเลิกกับแฟนผมต้องเป็นคนซักผ้าเองครับ ซึ่งมันไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดเลยครับ ผ้าซักเองไม่ค่อยสะอาดนอกจากนั้นยังเหม็นอับบางที จนต้องจ้างร้านซักรีดซักครับ ปัญหาคือผ้าหาย จึงต้องกลับมาซักเองอีกครั้ง
ผมซักผ้าด้วยผงซักฟอกดาวนี่ สีฟ้าครับ ทั้งที่แฟนเก่าซักด้วยของพวกนี้ ผ้ากลับหอมมาก แต่ผมซักไม่หอมเลย แถมเหม็นอับอีก เคยมีครั้งที่ใส่น้ำยากปรับผ้านุ่มแบบกะว่าต้องหอมแน่นอนใส่ยกถุงเลยถังเดียว หอมไม่มากครับ แต่เสื้อผ้าเป็นไข และดูหมองทุกตัวเลย ขอวิธีและขั้นตอนการซักผ้าแบบอ่านง่ายๆครับ 1.
ผมเป็นคนที่มีกลิ่นตัวเล็กน้อย +++ ทำไมซักผ้า ด้วยเครื่อง แล้วไม่มีกลิ่นหอม น้ำยาปรับผ้านุ่มเลย +++สวัสดีครับ ต่อจากกระทู้นี้ครับ https://pantip.com/topic/37679700 หลังจากที่ไปถอย เครื่องซักผ้า ฝาหน้ามา ก็ลองใช้งานดู พอป่านไป สักพัก เสื้อผ้าบางชิ้น ซักแล้วไม่มีกลิ่นน้ำยาปรับผ้านุ่มเลยครับ ผมจะซักแบบ ใช้น้ำร้อน เมนู เสื้อผ้าทั่วไป ที่ผมทดลองดู ถ้าใส่ผ้ามากเกินไป ไม่ว่าจะเป็นรอบซักเสื้อ (ผมจะแยก เป็นรอบ เช่น เสือ กางเกง ถุงเท้า ชั้นใน ไม่ซักรวมกัน) ทดลองซักผ้าน้อยชิ้นลง อันนี้ได้ผลกับผ้าบางชิ้น คือ ใส่น้ำยาเท่าเดิม ลดจำนวนผ้าที่ซักต่อรอบลง รบกวนขอความรู้ด้วยครับต้องปรับแบบไหน ที่บ้าน แม่ซักผ้าฝาบน แบบ 2 ถัง ทำไมมันหอมมาก หอมติดทุกชิ้น ไม่กล้าใช้น้ำยาปรับผ้านุ่มถุง ตามตลาด อันนั้นหอมจริง แต่กลัว ใช้แล้ว ผ้าเหนี่ยว แข็ง และ ผื่น คัน ซักผ้าด้วยเครื่อง ทำยังไงถึงทำให้มีกลิ่นหอมติดเสื้อผ้า ปกติส่งร้าน หรือไม่ก็มีคนซักให้ครับ แต่มีบางครั้งที่ต้องซักเองด้วยเครื่อง 1. น้ำแรก ซักด้วยผงซักฝอก ปกติผมทำแบบด้านบน แต่ไม่เห็นมีกลิ่นหอมเหมือนคนอื่นซักให้ แก้ไขข้อความเมื่อ 0
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้ ความคิดเห็นที่ 20 0
คุณสามารถแสดงความคิดเห็นกับกระทู้นี้ได้ด้วยการเข้าสู่ระบบ กระทู้ที่คุณอาจสนใจซักผ้ายังไงให้หอมๆ ใช้เครื่อง นะครับกระทู้คำถาม งานบ้าน เครื่องซักผ้า ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาด คือปกติผมจะใส่ผงซักฟอก 2ช้อน น้ำยาปรับผ้าเเห้ง เอสเซนต์สีชมพู ซองล่ะ85บาทอ่ะครับ เเล้วก็ไฮยีน์1ฝา พอไกล้ๆ40นาทีล้างผ้า ก็ใส่น้ำยาปรับผ้านุ่มไปอีก เเล้วเอามาตาก ไม่มีกลิ่นอะไรเลย ดีไม่ดีมีกลิ่นเก่าติดมาด้วยเหม็นๆนิด ปกติเสื้อผ้าชุมเหงื่อ มากมีลอยเปื้อนเยอะ ขอคำเเนะนำพ่อบ้านเเม่บ้านหน่อยครับ 0 0
Losbot Video Freestyle พี่สาวเราเป็นร้านซักผ้า บอกมาค่ะ อาจจะดูสิ้นเปลือง แต่หอมจริงๆ ค่ะ ด้วยความที่ปกติผมจะซักผ้าด้วยเครื่องซักผ้าเป็นประจำ แต่พอเราเอามาใช้ มันกลับไม่หอมเลย มีแค่กลิ่นจางๆอะครับ เราก็คิดว่าน้ำยาปรับผ้านุ่มเราไม่หอมรึป่าว เลยลองเปลี่ยนดู มันก็เหมือนเดิมอะครับ ทีนี้คิดว่า เราซักผ้าเยอะไปรึเปล่า ก็เลยลองลดปริมาณผ้าลง ก็ไม่มีทีท่าว่าจะหอมเลยอ่าาา |