คอนโด ดี มูระ พหลฯ-เกษตร (D’Mura Phahol-Kaset) ที่มากับคอนเซปต์ The Social Condominium คอนโดที่มี Social Club ที่แรกและที่เดียวให้ลูกบ้านได้สามารถมาแบ่งปันประสบการ์และใช้ชีวิตร่วมกันได้ ตั้งอยู่ในซอยพหลโยธิน 34 ที่ตัดกับซอยเสนานิคม 2 และยังสามารถเข้าออกถนนใหญ่ได้ถึง 2 ทางคือถนนพหลโยธิน และถนนประเสริฐมนูกิจ นอกจากนี้ยังมี BTS สถานีเสนานิคม ตั้งอยู่ที่ยริเวณปากซอยฝั่งถนนพหลโยธินห่างออกไปประมาณ 1.1 กิโลเมตร อีกด้วย เดินทางสะดวกสุดๆ เลยค่ะ ภายในโครงการ D’Mura พหลฯ-เกษตร มีห้องให้เลือกด้วยกัน 2 แบบ คือแบบ 1 ห้องนอน และแบบ 2 ห้องนอน ขนาด 25.03-53.61 ตารางเมตร มาพร้อม Facilities แบบจัดเต็ม เช่น Double Height Lobby Lounge, Co-Working Space, Bike Sharing-Parking, สระว่ายน้ำระบบเกลือ, ห้องฟิตเนส, Pantry & Party Room, Reading Area, Entertainment Area, Roof Garden, BBQ Area, Yoga Deck เป็นต้น หมายเหตุ : ข้อมูลรายละเอียดโครงการที่อยู่อาศัยนี้เป็นเพียงการรวบรวมข้อมูลเบื้องต้น เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับผู้บริโภคในการเปรียบเทียบ ทั้งนี้มิใช่การโฆษณาขายสินค้าแต่อย่างใด ผู้ซื้อควรสอบถามรายละเอียดเพื่อความถูกต้อง ไปยังบริษัทเจ้าของโครงการก่อนการตัดสินใจ รีวิวฉบับที่ 1261 …สวัสดีครับ วันนี้เราจะพาไปชมตึกเสร็จกับโครงการ D’Mura พหลฯ – เกษตร เป็นคอนโด Low Rise 8 ชั้น ตั้งอยู่ในซอยพหลโยธิน 34 ใกล้ม.เกษตรศาสตร์ ออกแบบโดยใช้แนวคิด The Social Condominium ออกแบบส่วนกลางแยกอาคารและจัดฟังก์ชั่นภายในให้ใช้งานร่วมกัน เดินทางสะดวก มีเส้นทางลัดได้หลากหลาย อนาคตมีรถไฟฟ้าสายสีเขียวเป็นตัวเลือกในการเดินทาง รายละเอียดจะเป็นอย่างไร ติดตามได้เลยครับ สำหรับโครงการนี้ได้มีรีวิวในระหว่างช่วงเปิดขายทั้งบทความและวีดีโอจาก MR.Boom และ MR.Oe ตามไปดูกันได้ครับ REVIEW : D’ Mura รัชโยธิน คอนโด Low Rise 8 ชั้นใกล้แยกรัชโยธิน-เกษตร จาก D Well Grand Asset [รีวิวฉบับที่ 844] VIDEO : คิด.เรื่อง.อยู่ Ep.138 – รีวิวคอนโด D’Mura รัชโยธิน (เผยแพร่เมื่อ 6 มิ.ย. 2015) Fact @ 5 January 2017
เพียงแค่การกด Like ก็เท่ากับการสนับสนุนข้อมูลเชิงลึกจาก Think of Living แล้วครับ สามารถเลือกอ่านตามหัวข้อต่างๆได้โดยกดปุ่มด้านล่างครับ
พิกัด : 13.837382, 100.583457 แผนที่จากทางโครงการทำมาค่อนข้างละเอียด แสดงรายละเอียดภาพกว้าง ว่าสามารถเชื่อมต่อถนนสายหลักได้หลายเส้นทาง และมีรถไฟฟ้าผ่านในบริเวณนี้ที่สามารถเชื่อมต่อไปยังรถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินได้และมีห้างร้านความอุดมสมบูรณ์ที่กระจายอยู่รอบ ๆ สามารถใช้งานได้สะดวก โครงการอยู่ในย่านเกษตร ที่ไปเชื่อมกับถนนพหลโยธิน และเกษตร – นวมินทร์ได้สะดวก ตั้งอยู่ในซอยพหลโยธิน 34 (ถนนเสนานิคม 2) เข้าซอยมาประมาณ 1.1 กม. จุดเด่นอยู่ในฝั่งซอยเลขคู่ทำให้มีเส้นทางลัดเลาะออกไปถนนหลักอื่น ๆ ได้ง่าย สภาพแวดล้อมในย่านนี้ส่วนใหญ่เป็นที่อยู่อาศัยแต่มีความคึกคักสูง เพราะอยู่ใกล้กับสถานที่สำคัญต่าง ๆ เช่น ม.เกษตรศาสตร์ หน่วยงานราชการ อีกทั้งถนนเส้นนี้ยังใช้เป็นเส้นทางลัดออกไปหาของกินบนเส้นลาดพร้าววังหินและโชคชัย 4 ได้ การเดินทางโดยไม่ใช้รถนั้นค่อนข้างสะดวก เพราะภายในซอยมีมอเตอร์ไซค์รับจ้างใกล้ๆ กับโครงการ และเมื่อออกไปบริเวณปากซอยก็จะมีป้ายรถเมล์อยู่ห่างออกไปประมาณ 200 ม. ระหว่างโรงพยาบาลเมโยและตลาดบางเขน รถเมล์ในย่านนี้มีหลายสายครับ จะเดินทางไปไหนก็สะดวก และในอนาคตจะมีรถไฟฟ้าสายสีเขียวให้ใช้ทำให้การเข้าเมืองสะดวกขึ้นไปอีก ความอุดมสมบูรณ์ที่อยู่รายรอบโครงการ มีความหลากหลายพอสมควร ทั้งแหล่งอาหาร แหล่ง Shopping โรงพยาบาล และสถานศึกษา ใกล้กับโครงการในระยะไม่เกิน 200 ม.เรียกว่าครบครันเลย มีทั้งตลาดนัดในช่วงเย็น , 7 -11 , Lotus Express และตลาดศรีเสนา หรือบริเวณหน้าปากซอยพหลโยธิน 34 ก็จะมีตลาดบางเขน ถ้าอยากหาของกินนอกเหนือจากนี้ก็ไปตรงแถวม.เกษตรก็ได้มีให้เลือกอีกเยอะ หากเป็นห้างสรรพสินค้าที่ใหญ่ขึ้นมาหน่อยก็จะเป็น เสนาเซ็นเตอร์ หรือ Major Cineplex รัชโยธิน , Avenue Ratchayothin , Central ลาดพร้าว Unino Mall ที่อยู่ในรัศมีการเดินทางไม่เกิน 5 กม. เบื้องต้นได้ทำรูปแบบการเดินทางโดยเริ่มจากแยกต่าง ๆ มายังโครงการ มีดังนี้
บริบทรอบโครงการ D’Mura พหลฯ – เกษตร หน้าโครงการหันไปทางทิศเหนือที่เป็นทางเข้าออกติดกับ ซ.เสนานิคม 2 ถัดจากด้านหน้าทางเข้าโครงการไปก็จะอยู่ติดกับพื้นที่จอดรถเป็นลานโล่งและมีอาคารกศน.สูงประมาณ 3 ชั้นอยู่เยื้องโครงการ บริบทโดยรอบนั้น จะมีทิศที่เปิดวิวได้รอบด้าน ส่วนใหญ่เป็นที่พักอาศัยในแนวราบ แต่จะมีฝั่งทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือที่มีอพาร์ทเม้นสูงประมาณ 5 ชั้น บังอยู่ แต่ก็จะเป็นมุมที่มองไปยังอาคาร Clubhouse ได้ ส่วนในทิศตะวันตกเป็นพื้นที่โล่งปัจจุบันเป็นลานจอดรถกลางแจ้งและมีตลาดนัดในช่วงเย็น ทิศใต้เป็นหมู่บ้านพักอาศัยสูง 2 – 3 ชั้น ส่วนด้านทิศตะวันออกจะอยู่ติดกับที่ดินเปล่าตลอดแนว อนาคตอาจจะมีการพัฒนาพื้นที่ต่อไป จากภาพแสดงตำแหน่งของอาคารข้างเคียงที่ติดกับโครงการ ตามทิศได้ดังนี้
สถานที่สำคัญใกล้เคียงต่างๆ เช่น
จากนั้นเลี้ยวขวาเข้าไปยังใต้อาคาร บริเวณนี้จัดแบ่งเป็นพื้นที่จอดรถไว้ประมาณ 36 คัน จากการเดินนับ ภายในจอดแบบเข้าช่องทั้งหมด บริเวณด้านขวาในภาพบนจะมีบันไดหนีไฟลงมาที่ชั้น 1 อยู่ 1 จุดครับ ปลายสุดของจุดจอดรถ ปัจจุบันมีถังขยะตั้งอยู่บริเวณดังกล่าว จุดนั้นจะเป็นที่จอดรถอีก 2 ช่องครับ จากนั้นจะมีช่องสำหรับเลี้ยวขวาออกมายังที่จอดรถกลางแจ้ง จะไปดูทางด้านซ้ายมือก่อนนะครับ เมื่อออกมาจากที่จอดรถใต้อาคาร บริเวณทางออกจะเปลี่ยนพื้นเป็น Concrete Stamp เน้นเป็นทางเข้าสู่ตัวอาคารบริเวณประตูที่อยู่ใกล้กับต้นไม้ และมีช่องสำหรับจอดบริเวณใต้อาคารในจุดนี้ สามารถจอดรถได้ ส่วนทางด้านขวาทำเป็นที่จอดมอเตอร์ไซค์ชั่วคราว เนื่องจากกำลังทำความสะอาดพื้นที่กันอยู่ ถ้าเสร็จเรียบร้อยทั้งหมดแล้วจะกำหนดจุดสำหรับจอดรถจักรยานยนต์อีกครั้งครับ มาต่อกันที่ส่วนพักอาศัยในชั้น 2 – 8 จะเป็นชั้นพักอาศัยทั้งหมด จัดวางออกมาโดยแบ่ง Typical plan เหมือนกันทุกชั้น โดยมีห้องพัก 30 ยูนิต/ชั้น จัดเรียงเป็นแบบ Double Corridor ตามแนวตึกรูปตัว L ห้องพักแบ่งเป็น 1 Bedroom 25 ห้อง และ 2 Bedroom 5 ห้อง ลิฟท์โดยสารมีจำนวน 2 ตัว อัตราส่วนลิฟท์รวม 108 : 1 ถือว่ากำลังดี ตำแหน่งบันไดหนีไฟจัดไว้ให้ 2 จุด โดยอยู่บริเวณ โถงลิฟท์เป็นบันไดหนีไฟหลัก 1 จุด และบริเวณโถงทางเดินฝั่งทิศเหนืออีก 1 จุด เรามาดูวิวในแต่ละด้าน มุมมองรอบๆ จะมองได้ไกลขึ้นตั้งแต่ชั้น 4 เป็นต้นไป มีแค่เฉพาะส่วนด้านหน้าฝั่งทิศตะวันตกที่ถูกอาคารสูง 5 ชั้นบังวิวอยู่ แต่จะมองเห็น Black Box ที่เป็นวิวสวน ส่วนที่ต่ำกว่าชั้น 3 มีดังนี้ ทิศเหนือส่วนใหญ่จะเป็นบ้านพักอาศัยสูงประมาณ 2-3 ชั้น ถัดออกไปจะเป็นวิวฝั่งถนนเกษตร – นวมินทร์ที่มีตึกสูงสลับกับตึกเตี้ยครับ ในฝั่งทางทิศตะวันออกส่วนใหญ่เป็นบ้านพักอาศัยเช่นเดียวกัน โดยในฝั่งนี้จะมีอาคารสูงอยู่ไม่มาก เป็นวิวในฝั่งเสนา และเปิดโล่งตั้งแต่งชั้น 3 ขึ้นไป ฝั่งทิศใต้จะติดกับหมู่บ้านสูงประมาณ 3 ชั้น ตั้งแต่ชั้น 4 ชึ้นไป ฝั่งนี้จะมองเห็นวิวเมืองอยู่ในระยะไกลออกไป ส่วนในทิศตะวันตก ในส่วนด้านหน้าจะใกล้กับอพาร์ทเม้นสูง 5 ชั้น ส่วนด้านท้ายจะเป็นลานโล่ง มุมทางด้านนี้จะเปิดไปยังฝั่งเมืองทางด้านถนนพหลโยธินที่ส่วนใหญ่จะเป็น Condo Low Rise ในย่านนี้ สรุปสิ่งอำนวยความสะดวก
รูปแบบการขายเป็นแบบ Fully Furnished ของ SB ให้เฟอร์นิเจอร์ครบแต่ผู้ซื้อถ้าไม่อยากได้เฟอร์นิเจอร์สามารถเปลี่ยนเป็นส่วนลดแทนได้ครับ ถ้าใครซื้อแบบ Fully Fitted จะได้ของตามนี้ครับ Air , Digital Door Lock และ Built-in ครัว โดยมีระยะพื้นถึงฝ้า 2.5 ม. วัสดุพื้นห้องพักทั้งหมดเป็นลามิเนตหนา 8 มม. ส่วนห้องน้ำและระเบียงเป็นกระเบื้องเซรามิค โดยในการจัดรูปแบบห้องของโครงการแบ่งการได้ออกแบบเป็น 2 รูปแบบคือ
ปัจจุบันโครงการสร้างเสร็จพร้อมโอนแล้ว จึงมีผู้ที่เริ่มโอนและเข้าอยู่อาศัยแล้วบางส่วน ทางโครงการจึงได้จัดห้องตัวอย่างไว้ 2 รูปแบบ คือ 1 Bedroom ขนาด 25 ตร.ม. และ 2 Bedroom ขนาด 53.22 ตร.ม. รูปแบบการจัดเป็นอย่างไร ดูข้อมูลกันเลยครับ ซ้าย ตู้ที่อยู่ติดกับประตูทางเข้าห้อง ด้านในแบ่งออกเป็น ช่องบนสุดเป็นตู้คุมไฟ ช่องกลางมีกระจกกับพื้นที่วางของและไฟส่องสว่าง และช่องด้านล่างเป็นที่วางรองเท้า 3 ชั้น ขวา ตู้อเนกประสงค์ตั้งอยู่ระหว่างห้องน้ำและห้องครัว ภายในแบ่งชั้นวางเป็น 6 ชั้น ตัวตู้มีความลึกประมาณ 70 ซม. กรุผิวลามิเนตลายไม้ทั้งหมด กลับมาภายห้องน้ำ Detail ประตูและธรณีเหมือนกันกับห้องแรกครับ ภายในห้องนำ้แบ่ง 3 ส่วน ขนาดของระยะอ่างล้างมือและโถสุขภัณฑ์ กว้างประมาณ 1.4 ม. แบ่งส่วนละ 70 ซม. ใช้งานได้ไม่อึดอัด แบ่งส่วนเปียกส่วนแห้ง กั้นด้วยฉากอาบน้ำของ Overseas พื้นที่อาบน้ำมีขนาด 1.3 x 0.9 ม. อาบน้ำได้สะดวก ไม่อึดอัด และมีช่องใส่ของบริเวณผนังฝักบัวลึกเข้าไปประมาณ 20 ซม. ถัดมาที่ห้องอเนกประสงค์ที่อยู่ติดกันกับห้องนอนใหญ่ ภายในจัดวางโต๊ะทำงานไว้ให้ดูเป็นไอเดีย ดังนั้นห้องนี้หากจัดเป็นห้องนอนเล็กก็สามารถทำได้ เพราะมีความลึกของห้องเท่ากัน แต่ความกว้างจะแตกต่างกับห้องนอนใหญ่ อยู่ประมาณ 50 ซม.ครับ ซึ่งมีความกว้างประมาณ 2.7 ม. ส่วนห้องนอนใหญ่อยู่ที่ 3.2 ม. ตู้เสื้อผ้าภายในห้องถ้าจัดเป็นห้องอเนกประสงค์ ตู้นี้ทำเป็นตู้เก็บของได้และพื้นที่ด้านข้างตู้ยังมีพื้นที่เหลือ จึงได้เพิ่มชั้นวางของด้านข้างตู้ให้ใช้งาน บานตู้มีลักษณะพิเศษเหมือนกันกับห้องนอนใหญ่ครับ สวิตช์ปลั๊กที่ได้จะเป็นของ Panasonic ครับ เป็น Brand มาตรฐานที่ใช้กันมานาน **รายละเอียดของวัสดุต่างๆเช่น ยี่ห้อ และรุ่น ของจริงอาจจะเป็นรุ่นนี้หรือเทียบเท่านะครับ ราคาและเงื่อนไขการขาย @ 05 January 2017
**ราคาที่เอามาลงในบทความเป็นราคา ณ วันที่เข้าไปเก็บข้อมูลทำรีวิว ดังนั้นราคาต่างๆอาจมีการเปลี่ยนแปลงได้ครับ
โครงการ D’Mura พหลฯ – เกษตร ตั้งอยู่ในซอยพหลโยธิน 34 (ถนนเสนานิคม 2) เข้าซอยมาประมาณ 1.1 กม. ย่านพหลโยธิน เกษตร ฝั่งซอยเลขคู่จึงมีเส้นทางลัดที่หลากหลาย สามารถออกไปยังเกษตร – นวมินทร์หรือเลือกไปลาดพร้าววังหินได้ ด้วยทำเลที่อยู่ใกล้กับม.เกษตรศาสตร์ ความอุดมสมบูรณ์ต่างๆ จึงมีเยอะตามไปด้วย ทั้งอาหารการกินและบริการต่างๆ สำหรับการอยู่อาศัยที่มีครบ สภาพแวดล้อมส่วนใหญ่เป็นพื้นที่พักอาศัยที่บางส่วนถูกพัฒนาเป็น Condo Low Rise และหมู่บ้าน ทำให้พื้นที่ในย่านนี้เหมาะกับคนที่กำลังมองหาคอนโดในแหล่งพักอาศัยที่ใกล้กับสถานศึกษา โรงพยาบาล และสิ่งอำนวยความสะดวกที่หลากหลายพร้อมด้วยการเดินทางที่สะดวกครับ การเดินทางโดยใช้รถ เส้นทางหลักที่ใช้ในการเดินทางเข้าเมืองคือถนนพหลโยธิน หากจะใช้เส้นทางวิภาวดีขึ้นทางด่วนก็มีเส้นทางไปออกที่ถนนเกษตร – นวมินทร์และลงอุโมงค์ลอดแยกมุ่งหน้าถนนงามวงศ์วานได้ นอกจากนี้ตัวซอยพหลโยธิน 32 (ถนนเสนานิคม1) ก็ยังสามารถไปออกลาดปลาเค้า วังหิน โชคชัย 4 ที่เป็นแหล่งของอาหารการกินแหล่งใหญ่ได้ การจราจรในถนนพหลโยธินปัจจุบันกำลังดำเนินการก่อสร้างรถไฟฟ้าสายสีเขียวเหนือซึ่งจะเสร็จในช่วงปี 2563 ดังนั้นหากจำเป็นต้องใช้เส้นทางนี้ในการเดินทางก็อาจจะต้องเผื่อเวลาในการเดินทางกันพอสมควร แต่ส่วนใหญ่ก็จะเลี่ยงไปในเส้นทางอื่นบ้างแล้วก็ยังพอที่จะใช้เดินทางได้ การเดินทางโดยไม่ใช้รถ ตัวโครงการมีระยะห่างจากถนนพหลโยธินประมาณ 1.1 กม. นับจากซอยพหลโยธิน 34 (เสนานิคม 2) ถึงแม้จะไม่ใช่ระยะเดินสะดวกแต่ก็มีรถสาธารณะให้เลือกใช้หลายประเภท เพราะภายในซอยจะมีทั้งมอเตอร์ไซค์รับจ้างที่ใกล้กับโครงการและรถกะป๊อ เมื่ออกไปปากซอยป้ายรถเมล์จะห่างจากปากซอยประมาณ 200 ม. บริเวณระหว่างโรงพยาบาลเมโยและตลาดบางเขน รถเมล์ที่ผ่านเส้นทางนี้มีให้เลือกไปได้หลายเส้นทาง อนาคตมีไฟฟ้าสายสีเขียวเพิ่มทางเลือกในการเดินทางที่สะดวกขึ้น การออกแบบตัวอาคาร จัดวางอาคารพักอาศัยเป็นรูปตัว L มีห้องพักอาศัยตั้งแต่ชั้น 1 ด้านหลังของอาคารพักอาศัยได้ทำการจัดสวนบริเวณด้านหลังโครงการแบ่งเป็นห้องๆ เพิ่มความเป็นส่วนตัวและจัดวางอาคาร Facility แยกออกมาทำให้การใช้งานเป็นสัดส่วนดีขึ้น แบ่งกิจกรรมที่มีเสียงออกมาไม่รบกวนส่วนพักอาศัย โดยการจัดวางห้องพักภายในอาคารแบ่งเป็น Double Corridor ปลายสุดของแต่ละด้านได้ทำช่องแสงที่สามารถเปิดได้เพื่อให้แสงเข้าสู่ในโถงทางเดินได้ ไม่มืด มีจำนวนยูนิตสูงสุดต่อชั้นที่ 30 ยูนิต สำหรับ Condo Low Rise หนาแน่นอยู่บ้าง ส่วนโถงลิฟท์จัดวางไว้ฝั่งทิศใต้ของอาคาร ดังนั้นฝั่งทิศเหนืออาจจะเดินไกลหน่อย อัตราส่วนลิฟท์อยู่ที่ 108 : 1 ถือว่ายังอยู่ในเกณฑ์มาตรฐาน ซึ่งวิวรอบโครงการ ในแต่ละด้านเริ่มจากในฝั่งทิศใต้ติดกับหมู่บ้านพักอาศัย 2 -3 ชั้น มองออกไปทางฝั่งเสนา รัชโยธิน ส่วนฝั่งตะวันตกด้านหน้าจะมีอาคารสูงประมาณ 5 ชั้นบังอยู่ ส่วนด้านท้ายติดกับพื้นที่โล่งมองเห็นวิวทางฝั่งเกษตร ในฝั่งทิศตะวันออกและทิศเหนือได้มุมเปิดกว้างที่ส่วนใหญ่เป็นบ้านพักสูงไม่เกิน 2 ชั้น ที่สามารถมองออกไปยังฝั่งพหลโยธินโซนเหนือ ซึ่งเป็นวิวเมืองที่มีตึกสูงสลับกับตึกเตี้ยอยู่ตามแนวถนนเกษตร – นวมินทร์ การออกแบบภายใน รูปแบบห้องมีให้เลือกหลายขนาด แบ่งเป็น 1 Bedroom และ 2 Bedroom โดยเน้นห้อง 1 Bedroom ราคาห้องจึงไม่สูงมากเมื่อเทียบกับแพคเกจที่ขายเป็น Fully Furnished ภายในห้องออกแบบพื้นที่ให้ใช้งานได้ทุกจุด จัดวางห้องเป็นสัดส่วนตอบสนองการใช้งานได้ดี มีระยะพื้นถึงฝ้าเพดานสูง 2.5 ม. ห้องนอนส่วนใหญ่จัดชิดริมหน้าต่างเพื่อการระบายอากาศและได้แสงธรรมชาติ ระเบียงมีพื้นที่สามารถใช้งานซักล้างได้ ข้อดีของห้องที่นี่จะได้พื้นที่ครัวเป็นพื้นที่ปิดทั้งหมดทำให้เป็นสัดส่วนและมีประตูกั้นมิดชิดแต่ไม่ได้ให้ Hob Hood มาหากทำอาหารจริงจังอาจจะต้องซื้อเตาไฟฟ้า Induction และต่อท่อสำหรับติดตั้ง Hood เพื่อดูดอากาศออกภายนอกเพิ่มเพื่อทำอาหารได้จริงจังขึ้น โดยออกแบบเฟอร์นิเจอร์ Built-in ใส่ในแต่ละจุดให้เหมาะสมและมีขนาดที่พอดีต่อการใช้งาน วัสดุของโครงการปัจจุบันขายเป็น Fully Furnished เป็นชุด Built-in Voucher จาก SB แต่สามารถตัดเป็นส่วนลดราคาห้องได้ ถ้าเป็น Fully Fitted จะมีของที่ได้เป็น Digital Door Lock ประตูกั้นแต่ละส่วนในห้อง , เครื่องปรับอากาศของ Panasonic ทุกห้อง , Built-in ครัว Sink ก๊อกของ American Standard เช่นเดียวกับอุปกรณ์ห้องน้ำที่แบ่งส่วนเปียกส่วนแห้งและติดฉากกั้นอาบน้ำให้ พื้นภายในห้องเป็นลามิเนตหนา 8 มม. คุณภาพของวัสดุและอุปกรณ์ที่ใช้ถือว่ามีคุณภาพเมื่อเทียบกับราคา ถือว่ามีดีมีด้อยบ้างแต่ให้มาเยอะและมีทางเลือกในการตกแต่ง เหลือเพียงซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าเพิ่ม ก็ลากกระเป๋าเข้าอยู่ได้เลยครับ สาธารณูปโภค ถือเป็นจุดเด่นของโครงการนี้ที่ใช้ Concept ในการจัดพื้นที่เป็น The Social Condominium แยกออกมาเป็นอาคาร Black Box ภายในจัดพื้นที่ให้ใช้ร่วมกัน มีฟังก์ชั่นการใช้งานที่ต่อเนื่องกันทั้งหมดมีพื้นที่ Co – Working Space เหมาะกับคนที่ชอบใช้งาน Facility ที่มีฟังก์ชั่นหลากหลายในพื้นที่เดียวกัน ซึ่งการใช้งานแบบนี้จะเหมาะกับ Life Style แบบนักศึกษาหรือกลุ่มเพื่อนๆ ที่อยู่ด้วยกันออกมา Party ทำกิจกรรม ทำการงานกลุ่ม หรือนั่งชิวดูหนังกันในพื้นที่ที่ใหญ่ขึ้น ไม่ต้องไปอยู่แออัดกันในห้อง ส่วนภายนอกมีสระว่ายน้ำ , Fitness , Yoga Deck ที่ชั้น 3 จัดวางที่นั่งและมีพื้นที่ที่เป็นสวนในร่ม 2 จุด สามารถใช้งานได้ ถือว่าจัดส่วนกลางมาให้เป็นสัดส่วนชัดเจนและรองรับการใช้งานได้ สมส่วนกับยูนิตห้องที่มี Judgement การให้คะแนน ให้แบบ Weight Average โดยมุ่งหาความคุ้มค่า เทียบกับราคาที่จ่ายไป โดยมีส่วนที่พิจารณาดังนี้ ทำเล 35%, การเดินทางโดยใช้รถ 15%, การเดินทางโดยไม่ใช้รถ 15%, วัสดุ 15%, การออกแบบ 10% และสาธารณูปโภค 10% เทียบกับราคา 78,000 บาท/ตร.ม., 05 January 2017
BOTTOM LINE โครงการ D’Mura พหลฯ – เกษตร เหมาะกับคนที่กำลังมองหาคอนโดย่านพหลโยธิน ที่อยู่ใกล้ ม.เกษตร แต่ขยับเข้ามาในซอย เน้นใช้รถยนต์เดินทางสะดวกและมีทางเลือกในการเดินทางที่หลากหลาย อนาคตมีรถไฟฟ้าผ่าน เน้นพื้นที่ Facility ที่ใหญ่แยกเป็นอีกอาคาร มีงบประมาณ 1.79 – 3.8 ล้านบาท หรือผ่อนต่อเดือนอยู่ที่ 12,530 – 26,600 บาท ถ้าหากอ่านแล้วมีข้อมูลต้องการแลกเปลี่ยนเพื่อให้ผู้อ่านท่านอื่น ๆ ได้ทราบถึงทำเลและรายละเอียดที่เกี่ยวข้องสามารถ Comment เพิ่มเติมได้ครับ |