วันที่เอกสาร 19 เมษายน 2545 Show เลขที่หนังสือ กค 0811/พ./3182 ข้อกฎหมาย มาตรา 83/6(2), มาตรา 77/1(8)(ค) ข้อหารือ กรณีบริษัทซึ่งประกอบกิจการส่งออกยางพาราได้จ่ายค่าบริการเป็นอัตรารายปี สำหรับ แนววินิจฉัย 1. กรณีบริษัทฯ ชำระค่าบริการการจัดการแนะนำการผลิต การตลาด และการอบรมพนักงาน กรมสรรพากรแก้ไขล่าสุด 22 พฤษภาคม 2563 • ภ.พ.36 คือ แบบนำส่งภาษีมูลค่าเพิ่ม ตามประมวลรัษฎากร ใช้เมื่อได้จ่ายเงินค่าซื้อสินค้าหรือค่าบริการ ให้แก่ผู้ประกอบการที่อยู่นอกราชอาณาจักร ฯ . • ใครคือผู้มีหน้าที่ยื่นแบบ ภ.พ.36? แบบ ภ.พ.36 ใช้สำหรับผู้มีหน้าที่นำส่งภาษีมูลค่าเพิ่ม กรณีดังต่อไปนี้ ผู้จ่ายเงินที่จ่ายค่าซื้อสินค้าหรือค่าบริการ ให้แก่ คุกกี้พื้นฐานที่จำเป็น เพื่อช่วยให้การทำงานหลักของเว็บไซต์ใช้งานได้ รวมถึงการเข้าถึงพื้นที่ที่ปลอดภัยต่าง ๆ ของเว็บไซต์ หากไม่มีคุกกี้นี้เว็บไซต์จะไม่สามารถทำงานได้อย่างเหมาะสม และจะใช้งานได้โดยการตั้งค่าเริ่มต้น โดยไม่สามารถปิดการใช้งานได้ คุกกี้ในส่วนวิเคราะห์ จะช่วยให้เว็บไซต์เข้าใจรูปแบบการใช้งานของผู้เข้าชมและจะช่วยปรับปรุงประสบการณ์การใช้งาน โดยการเก็บรวบรวมข้อมูลและรายงานผลการใช้งานของผู้ใช้งาน คุกกี้ในส่วนการตลาด ใช้เพื่อติดตามพฤติกรรมผู้เข้าชมเว็บไซต์เพื่อแสดงโฆษณาที่เหมาะสมสำหรับผู้ใช้งานแต่ละรายและเพื่อเพิ่มประสิทธิผลการโฆษณาสำหรับผู้เผยแพร่และผู้โฆษณาสำหรับบุคคลที่สาม ใครที่ต้องยื่นภพ 36ผู้มีหน้าที่ยื่นแบบ ภ.พ.36 ได้แก่ (1) ผู้จ่ายเงินซึ่งจ่ายเงินค่าซื้อสินค้าหรือค่าบริการให้แก่ (ก) ผู้ประกอบการที่อยู่นอกราชอาณาจักรซึ่งได้เข้ามา ประกอบกิจการขายสินค้าหรือให้บริการในราชอาณาจักรเปนการ ชั่วคราว และไม่ได้จดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่มเปนการชั่วคราว หรือ
ทำไมต้องยื่นแบบ ภพ.36ภ.พ.36 เป็นแบบนำส่งภาษีมูลค่าเพิ่ม อันเนื่องจากมาจากผู้ขายหรือผู้ให้บริการไม่ได้เข้ามาทำกิจการในประเทศไทย ทำให้ผู้จ่ายค่าสินค้าหรือบริการนั้น ๆ จะต้องเป็นผู้ที่ยื่นแบบภาษีมูลค่าเพิ่ม ซึ่งถือว่ามีความจำเป็นเพราะผู้จ่ายค่าสินค้าส่วนมากมักไม่ทราบว่าตนจะต้องยื่นหรืออาจเกิดจากการหลงลืม ดังนั้นหากทราบว่าตนเองจะต้องมีการจ่าย ...
บริษัทไม่ได้จด VAT ต้องยื่น ภพ.36 ไหมคำถามที่ 2. หากเป็นกรณีที่ต้องยื่นแบบ ภ.พ.36 ไม่ว่าบริษัทฯ (ผู้โอน) จะจด VAT หรือไม่...ก็ยังคงมีหน้าที่ต้องยื่นแบบ ภพ.36 โดย ***ถ้าจด VAT ก็สามารถนำยอดภาษีตามแบบ ภ.พ.36 มาขอคืนได้*** ***แต่ถ้าไม่ได้จด VAT ก็ให้นำมาถือเป็นรายจ่าย*** ความเข้าใจนี้ถูกต้องแล้วครับ
จะต้องนำส่งภาษีมูลค่าเพิ่ม (ภ.พ.36) หรือไม่ อย่างไรแบบ ภ.พ.36 ใช้สำหรับผู้มีหน้าที่นำส่งภาษีมูลค่าเพิ่ม กรณีดังต่อไปนี้ ผู้จ่ายเงินที่จ่ายค่าซื้อสินค้าหรือค่าบริการ ให้แก่ . 1. ผู้ประกอบการที่อยู่นอกราชอาณาจักร ซึ่งได้เข้ามาประกอบกิจการขายสินค้า หรือให้บริการในราชอาณาจักรเป็นการชั่วคราว และไม่ได้จดทะเบียนภาษีมูลค่าเพิ่มเป็นการชั่วคราว
|