Show ประกัน ทำไมต้องมีระบบตัวแทน และมักโฆษณาว่า ทำอายุน้อยเบี้ยถูก รออายุเยอะ ทำตอนใกล้เสี่ยงได้ไหมประกัน ทำไมต้องขายผ่านตัวแทน บางคนก็ไม่ดีอ่ะค่ะ ใช้เจ้าหน้าที่ของบริษัทประกันไปเลยจะดีกว่า แล้วทำไมมักโฆษณาว่า ยิ่งรีบทำตอนอายุน้อย เบี้ยยิ่งถูก ในเมื่อตอนอายุน้อย มักยังไม่เกิดความเสี่ยง กว่าจะเสี่ยง ที่จ่ายมาทบกันก็เยอะอยู่นะ ถึงแม้จะโฆษณาว่า เบี้ยคงที่ รับประกันต่อสัญญา ไม่ยกเลิกสัญญากลางคันก็เถอะ ซึ่งไม่จริงอยู่ดี เพราะเคยเจอเคส สมัยก่อน เบาหวาน มะเร็ง ประกันสุขภาพ เคลมค่ารักษาพยาบาลหนักมาก ประกันไม่ต่อสัญญา ( ไม่แน่ใจว่า กฎหมายใหม่ เป็นยังไงนะคะ จะห้ามไม่ต่อสัญญาได้จริงๆหรือเปล่า เดี๋ยวมีเครื่องหมายดอกจันยุ่บยั่บอีก ) เช่น บางอย่าง รอไปทำตอนอายุเยอะไม่ได้หรอคะ ในเมื่อเค้าขายถึงอายุ 60, 65 จ่ายเบี้ยประกันแบบปีต่อปี คุ้มครองถึง 85 , 99 บ้าง อยู่แล้ว โอเค อายุเยอะเบี้ยแพง แต่มีระยะเวลาจ่ายน้อยกว่า และมันใกล้จะเสี่ยง ก็ใกล้จะได้เคลมแล้ว ถ้ามีปัจจัยคือมั่นใจว่าไม่ได้ป่วยก่อนสมัครประกันแน่ๆ สำหรับพวก rider ประกันสุขภาพ หรือโรคร้าย ที่ต้องพ่วงประกันชีวิต ต้องมีประกันชีวิตก่อน ถึงจะยอมขายให้ พออายุเยอะซื้อประกันชีวิตฉบับหลัก แบบชั่วระยะเวลา เช่น 5/5 แล้วไปซื้อประกันสุขภาพหรือประกันโรคร้ายมาพ่วงเอา ปีต่อปี อย่างนี้คือจ่ายน้อยกว่า หรือเปล่าคะ แล้วก็ต่อ 5/5 ไปเรื่อยๆ พอแก่ขึ้นเยอะ ค่อยหาแบบ /99 เอาแทน คือ ในกรณีจ่ายปีต่อปี ผู้ซื้อบางทีเกิดอยากเปลี่ยนตัวแทน เปลี่ยนบริษัทประกันขึ้นมากลางคัน จะได้ไม่เป็นภาระผูกพัน เพราะโปรโมชั่นประกัน หรือแผนประกัน ออกมาใหม่เรื่อยๆ อยากทิ้งตัวเดิม ไปหาตัวใหม่ มันทำได้ง่ายไหมคะ หรือคุ้มไหมคะ คือยังไงก็จ่ายทิ้งหรือเปล่าคะ ต่อให้เป็นประเภทมีในส่วนของเงินออมด้วย ก็ IRR ต่ำมาก สภาพคล่องไม่ดีอีก ถ้าโปรไฟล์ เป็นคนไม่มีภาระ ไม่มีทายาท ไม่ค่อยแคร์ประกันชีวิต มีสวัสดิการส่วนตัวบ้างแล้ว แต่สนใจประกันสุขภาพ , อุบัติเหตุ , โรคร้าย อ่ะค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าตนเองเข้าใจผิดหรือเปล่า ? ถ้าทำแบบนี้จะมีข้อเสียอะไรหรือเปล่าคะ ? แล้วทำไมต้องมีระบบตัวแทน ไม่ยอมขายแบบข้ามตัวแทนไปเลย ทำไมผู้ซื้อต้องจ่ายคอมมิชชั่น เค้าชอบจะขายประกันตลอดชีพ 20/99 อยู่เรื่อย ค่าคอมมิชชั่นสูง รู้สึกว่าตัวแทนก็ไม่ได้แนะนำอะไร ไม่ได้วางแผนการเงินส่วนบุคคลให้ บางทีบอกเงื่อนไขแบบนี้ แนะมามาอีกอย่าง ในสิ่งที่ไม่ควรแนะนำ ( ไม่ได้เสนอขายสิ่งที่ถูกและดีและคอมมิชชั่นต่ำให้ ) จะขายแต่ Unit Link ที่คอมมิชชั่นสูง จริงๆควรยกเลิกไปเถอะ ระบบตัวแทนประกันเนี่ย สุดท้ายผู้ซื้อต้องช่วยตัวเองอยู่ดี ใช้ระบบเจ้าหน้าที่ full time ของบริษัทประกันไปเลยไม่ได้หรอคะ หรือเค้าขี้เกียจจ้างงานคนเยอะ 555 ผู้ซื้อจ่ายเงินเดือนพนักงานให้บริษัทประกันแทน เราเคยมีตัวแทนแต่เค้าหายไป สุดท้ายได้ตัวแทนใหม่ที่ดีกว่า แต่เค้าแจ้งว่าขายประกันสุขภาพให้เราไม่ได้ เพราะไม่สามารถเข้าฐานข้อมูลลูกค้า ( ประกันชีวิต ฉบับหลัก ที่ตัวแทนหายไป ) สุดท้าย ตัวแทนคนใหม่ช่วยไม่ได้ ต้องซื้อประกันสุขภาพจากบริษัทอื่นแทน แล้วก็ทำอะไรกับเคสนี้ไม่ได้ ไม่มีวิธีแก้ปัญหาค่ะ 555 พอดีประกันจะหมดแล้ว และต้องซื้อใหม่ ที่ผ่านมารู้สึกว่าได้รับบริการที่ไม่ดีทั้งจากผู้แทน สอบถาม เกี่ยวกับการซื้อประกันสุขภาพแบบออนไลน์กระทู้คำถาม ประกันสุขภาพ ประกันออนไลน์ มีใครเคยซื้อประกันสุขภาพผ่านช่องทางออนไลน์บ้างคะ 0 1
สมาชิกหมายเลข 2619192 สมาชิกหมายเลข 5370735 ซึ้ง ซื้อประกันสุขภาพ ตัวแทนประกันสำคัญมากมั๊ย ?สมมติว่ามี มีประกันจาก 2 บริษัทมาให้เลือก ประกันของบริษัท 1 ประกันบริษัท 2 - ทั้งสองบริษัทมั่นคง น่าชื่อถือทั้งคู่ ไม่ค่อยมีข่าวหรือคนคอมเพลนเรื่องเคลมยาก คำถามคือ...ถ้าเป็นคุณ คุณจะเลือกทำประกันตัวไหนคะ? ยอมจ่ายค่าประกันแพงกว่านิดหน่อยต่อปี เพื่อให้ได้ตัวแทนดีๆที่ถูกใจ หรือเลทอกเอาประกันถูกหน่อย คุ้มครองครอบคลุม แล้วไม่ต้องไปคาดหวังอะไรตัวแทนมากนัก ? ประสบการณ์ที่เจอจากคนใกล้ตัวพูดถึงตัวแทนบางคนคือ หรือว่าจริงๆแล้วเลือกประกันที่แผนประกันถูกใจก็พอ น่าจะสำคัญกว่า ไม่ต้องไปสนใจเรื่องการบริการของตัวแทนว่าเค้าจะช่วยดูแลหรือทำอะไรให้เรา ? เพราะหากมีอะไรบริษัทประกันก็ให้เราเคลมได้อยู่ดีถ้าไม่ผิดเงื่อนไข อยากทราบความเห็นเพื่อนๆค่ะ ถ้าเป็นเพื่อนๆจะเลือกแบบไหนคะ |