ปัจจัยที่มีผลต่อการ เจริญ เติบโต ป. 4

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ปัจจัยที่มีต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์

เวลา 1 ชั่วโมง

1.สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

กรรมพันธุ์เป็นปัจจัยสำคัญที่มีผลต่อการเจริญเติบโตของร่างกาย

2 .ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

   2.1   ตัวชี้วัด

 พ 1.1ป.3/3   ระบุปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต

   2.2   จุดประสงค์การเรียนรู้

3.ระบุปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโตได้

3 .สาระการเรียนรู้

      3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง

       -ปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต

      3.2 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น

       (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา)

4.สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

   4.1   ความสามารถในการคิด

       1.  ทักษะการระบุ

    2.  ทักษะการนำความรู้ไปใช้

    4.2   ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

  1.   มีความรับผิดชอบ             

  2.   ใฝ่เรียนรู้

6.กิจกรรมการเรียนรู้

     กิจกรรมการเรียนรู้

   วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ :  กระบวนการเรียนความรู้ความเข้าใจ

       นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

ขั้นที่ 1   สังเกต ตระหนัก

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   : —

คำถามกระตุ้นความคิด

1.  ครูถามนักเรียนว่า เพราะเหตุใด ลูกจึงมีหน้าตาคล้ายพ่อ   และแม่

2.  ครูอธิบายเพิ่มเติมว่า ลูกมีหน้าตาคล้ายพ่อและแม่ เกิดจากกรรมพันธุ์ เป็นสิ่งที่ได้รับการถ่ายทอดมาจากพ่อแม่ เช่น  ผมหยิก ผมตรง ผิวคล้ำ ผิวขาว เป็นต้น ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นสิ่งที่แก้ไขไม่ได้ แต่สามารถปรับปรุงให้ดีขึ้นได้ด้วยสิ่งแวดล้อม

3.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

Ÿ    คนเรามีการเจริญเติบโตแตกต่างกันอย่างไร และเพราะเหตุใดจึงแตกต่าง

     (แตกต่างด้าน รูปร่าง ส่วนสูง น้ำหนัก เพราะเรามีกรรมพันธุ์ที่แตกต่างกัน และอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ต่างกัน)

ขั้นที่ 2   วางแผนปฏิบัติ

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   : —

    ครูแบ่งนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 3 คน ตามความสมัครใจ จากนั้นให้แต่ละกลุ่มร่วมกันวางแผนเพื่อศึกษาความรู้เกี่ยวกับปัจจัย ที่มีผลต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์

ขั้นที่ 3   ลงมือปฏิบัติ

สื่อการเรียนรู้   :

 1.  หนังสือเรียน สุขศึกษาฯ ป.3         

 2.  บทเรียนคอมพิวเตอร์

    สมาชิกแต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษาความรู้เรื่อง ปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์ จากหนังสือเรียนหรือบทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite ตามที่วางแผนไว้

ขั้นที่ 4   พัฒนาความรู้ ความเข้าใจ

สื่อการเรียนรู้   : ใบงานที่ 2.1

คำถามกระตุ้นความคิด

1.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด

2.  นักเรียนแต่ละคนสังเกตตนเองว่า มีการเจริญเติบโตที่ดีหรือไม่ แล้วสำรวจว่า ปัจจัยใดบ้างที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตได้ดี หรือมีการเจริญเติบโตที่ไม่ดี บันทึกผล  การสำรวจลงในใบงานที่ 2.1 เรื่อง ปัจจัยการเจริญเติบโตของฉัน

3.  ครูสุ่มตัวแทนนักเรียน 5-6 คน นำเสนอใบงานที่ 2.1               หน้าชั้นเรียน แล้วให้เพื่อนคนอื่นนำเสนอเพิ่มเติม

Ÿ    เพราะเหตุใด เด็กในวัยเดียวกัน มีอายุเท่ากัน     จึงมีรูปร่างที่แตกต่างกัน

     (รูปร่างลักษณะของแต่ละคนที่แตกต่างกัน เกิดจากปัจจัยสำคัญ 2 ประการ คือ กรรมพันธุ์ และสิ่งแวดล้อม)

ขั้นที่ 5   สรุป

สื่อ/แหล่งการเรียนรู้   : —

    นักเรียนและครูร่วมกันสรุปความรู้เรื่อง ปัจจัยที่มีผลต่อการเจริญเติบโต : กรรมพันธุ์


7.การวัดและประเมินผล

วิธีการ

เครื่องมือ

เกณฑ์

ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 2

(ประเมินตามสภาพจริง)

ตรวจใบงานที่ 2.1

ใบงานที่ 2.1

ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

ประเมินการนำเสนอผลงาน

แบบประเมินการนำเสนอผลงาน

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

สังเกตความรับผิดชอบ และใฝ่เรียนรู้

แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

8.สื่อ/แหล่งการเรียนรู้       

8.1   สื่อการเรียนรู้

           1)  หนังสือเรียน สุขศึกษาและพลศึกษา ป.3

        2)  บทเรียนคอมพิวเตอร์ Smart L.O. LMS Lite สุขศึกษา ป.3 บริษัท เพลย์เอเบิล จำกัด

           3)  ใบงานที่ 2.1 เรื่อง ปัจจัยการเจริญเติบโตของฉัน

   8.2   แหล่งการเรียนรู้

                    —

ใบงานที่ 2.1 ปัจจัยการเจริญเติบโตของฉัน

คำชี้แจง     ให้นักเรียนติดภาพตนเอง แล้วสำรวจว่า ปัจจัยใดบ้างที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตที่ดี หรือมีการเจริญเติบโตที่ไม่ดี และบันทึกข้อมูล

      (ติดภาพ)                                                                                                   

     1.  นักเรียนคิดว่า ตนเองมีการเจริญเติบโตที่ดีหรือไม่ อย่างไร

            m  ดี             m  ไม่ดี เพราะ                                                                                                       

     2.  ปัจจัยที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตที่ดี ได้แก่

     3.  ปัจจัยที่ทำให้นักเรียนมีการเจริญเติบโตที่ไม่ดี ได้แก่

แบบบันทึกหลังแผนการสอน
 
          Ÿ  ด้านความรู้
                                                                                                                   

         
         

        Ÿ  ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
        

                                                                                                                    
         

        Ÿ  ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์                                                              
                                                                                                                   

         
         

        Ÿ  ด้านอื่นๆ  (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))             
                                                                                                                   

         
         

 
       Ÿ  ปัญหา/อุปสรรค
        

                                                                                                                    
                                                                                                                    

        Ÿ  แนวทางการแก้ไข
                                                                                                                   

         
                                                                                                                    

ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย

          ข้อเสนอแนะ                                                                                                      
                                                                                                                   

         
         
         

                                                                                      ลงชื่อ

                               

                                                                                             (

                              

)

                                                                                 ตำแหน่ง                                  

Toplist

โพสต์ล่าสุด

แท็ก

flow chart แสดงขั้นตอนการปฏิบัติงาน lmyour แปลภาษา กาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวาน กาพย์เห่เรือ การเขียน flowchart โปรแกรม ตัวรับสัญญาณ wifi โน๊ตบุ๊คหาย ตัวอย่าง flowchart ขั้นตอนการทํางาน ผู้แต่งกาพย์เห่ชมไม้ ภูมิปัญญาหมายถึง มีสัญญาณ wifi แต่เชื่อมต่อไม่ได้ เชื่อมต่อแล้ว ไม่มีการเข้าถึงอินเทอร์เน็ต แปลภาษาอังกฤษเป็นไทย pantip แปลภาษาไทย ไทยแปลอังกฤษ /roblox promo code redeem 3 พระจอม มีที่ไหนบ้าง AKI PLUS รีวิว APC UPS APC UPS คือ Adobe Audition Adobe Bridge Anapril 5 mg Aqua City Odaiba Arcade Stick BMW F10 jerk Bahasa Thailand Benz C63 ราคา Bootstrap 4 Bootstrap 4 คือ Bootstrap 5 Brackets Brother Scanner Brother iPrint&Scan Brother utilities Burnt HD C63s AMG CSS เว้น ช่องว่าง CUPPA COFFEE สุราษฎร์ธานี Cathy Doll หาซื้อได้ที่ไหน Clock Humidity HTC-1 ColdFusion Constitutional isomer Cuppa Cottage เจ้าของ Cuppa Cottage เมนู Cuppa Cottage เวียงสระ DMC DRx จ่ายปันผลยังไง Detroit Metal City Div class คือ Drastic Vita