เบิ่งรถไฟท่องแดนเหนือ
รีวิวรถตู้นอน กรุงเทพ-เชียงใหม่
พบฟีลการเดินทางสุดประทับใจ!!
🚅 มาเปลี่ยนบรรยากาศเดินทางด้วยรถไฟกัน! ตู้นอนหน้าตาดี แถมไม่ต้องกลัวเหนื่อย เพราะมีทั้งเตียง นอนราบ 180° พร้อมห้องน้ำครบ สะดวกสบายสุดดด ขบวนนี้เป็นชื่อพระราชทานจากสมเด็จพระเทพฯ นะ ชื่อเส้นอุตราวิถี กรุงเทพ-เชียงใหม่-กรุงเทพ (ขบวน 9/10)
🕖 ใช้เวลาเดินทางประมาณ 13 ชม. 5
นาที
ขาไป กทม. 18:10 น. - เชียงใหม่ 7:15 น.
ขากลับ เชียงใหม่ 18.00 น. - กทม. 6:50 น.
🚞 จองตั๋วได้ที่ :
- Call Center 1690
- //www.railway.co.th
❤️ปันโปรแนะนำ
- ตอนนี้เค้าไม่เปิดตู้เสบียง เนื่องจาก COVID-19 ดังนั้นอย่าลืมเตรียมอาหารไปกินระหว่างทางด้วยยย
- จองตั๋วออนไลน์ในระบบจะมีแค่ 15% ของที่นั่งทั้งหมด ถ้าเข้าไปแล้วเต็มลองโทรเข้า Call Center หรือไปจองที่สถานีดูนะ
- ใครอยากเที่ยวพิกัดอื่น แล้วต้องการเดินทางด้วยตู้นอนฟินๆ แบบนี้นอกจากเส้น กทม. - เชียงใหม่ ยังมีหนองคาย, อุบลฯ, หาดใหญ่ ด้วยน้า ใช้รถไฟคันเดียวกัน สบายและคุ้มจ้า
ขอบคุณภาพจาก ทีมพีอาร์การรถไฟแห่งประเทศไทย, ทีมนั่งรถไฟ กับนายแฮมมึน
เทียบกันให้เห็นแต่ละชั้นแต่ละตู้กันไปเล้ยย
การรถไฟแห่งประเทศไทยเปิดให้บริการรถไฟฟรี และรถไฟในรูปแบบต่างๆ ท่านสามารถเช็คดูเวลา รอบวิ่ง และราคาได้ครับ ส่วนเบอร์โทร ติดต่อ สถานีรถไฟกรุงเทพฯ (หัวลำโพง) 0-2223-3762, 0-2220-4334 (ปชส. 1690) สถานีรถไฟเชียงใหม่ 0-5324-4795, 0-5324-5363
ตารางเวลาการเดินรถ-สายเหนือ Update ล่าสุด!
(เส้นทางระหว่าง กรุงเทพ – ลพบุรี – นครสวรรค์ – พิษณุโลก – อุตรดิตถ์ – ลำปาง – เชียงใหม่)
(เส้นทางระหว่าง เชียงใหม่ – ลำปาง – อุตรดิตถ์ – พิษณุโลก – นครสวรรค์ – ลพบุรี – กรุงเทพ)
กำหนดเวลาการเดินรถไฟ สายขึ้นภาคเหนือ
ลำดับ | เลขขบวน | Type | สถานีต้นทาง | เวลาออก | สถานีปลายทาง | เวลาถึง | แสดงเวลา |
1 | 303 | รถชานเมือง | กรุงเทพ | 04.20 | ลพบุรี | 07.05 | |
2 | 311 | รถชานเมือง | กรุงเทพ | 04.40 | รังสิต | 05.25 | |
3 | 407 | รถท้องถิ่น | นครสวรรค์ | 05.00 | เชียงใหม่ | 14.35 | |
4 | 403 | รถท้องถิ่น | พิษณุโลก | 05.55 | ศิลาอาสน์ | 07.40 | |
5 | 409 | รถท้องถิ่น | อยุธยา | 06.00 | ลพบุรี | 07.15 | |
6 | 401 | รถท้องถิ่น | ลพบุรี | 06.00 | พิษณุโลก | 10.55 | |
7 | 111 | รถเร็ว | กรุงเทพ | 07.00 | เด่นชัย | 16.30 | |
8 | 7 | รถด่วนพิเศษ | กรุงเทพ | 08.30 | เชียงใหม่ | 19.30 | |
9 | 201 | รถธรรมดา | กรุงเทพ | 09.25 | พิษณุโลก | 17.55 | |
10 | 3 | รถด่วนพิเศษ | กรุงเทพ | 10.50 | ศิลาอาสน์ | 19.15 | |
11 | 209 | รถธรรมดา | กรุงเทพ | 11.20 | บ้านตาคลี | 15.40 | |
12 | 211 | รถธรรมดา | กรุงเทพ | 12.55 | ตะพานหิน | 19.15 | |
13 | 109 | รถเร็ว | กรุงเทพ | 13.45 | เชียงใหม่ | 04.05 | |
14 | 207 | รถธรรมดา | กรุงเทพ | 14.05 | นครสวรรค์ | 19.35 | |
15 | 301 | รถชานเมือง | กรุงเทพ | 16.30 | ลพบุรี | 20.00 | |
16 | 317 | รถชานเมือง | กรุงเทพ | 17.25 | ลพบุรี | 20.20 | |
17 | 1 | รถด่วนพิเศษ | กรุงเทพ | 18.10 | เชียงใหม่ | 07.15 | |
18 | 313 | รถธรรมดา | กรุงเทพ | 18.20 | ชุมทางบ้านภาชี | 20.45 | |
19 | 13 | รถด่วนพิเศษ | กรุงเทพ | 19.35 | เชียงใหม่ | 08.40 | |
20 | 107 | รถเร็ว | กรุงเทพ | 20.10 | เด่นชัย | 05.15 | |
21 | 105 | รถเร็ว | กรุงเทพ | 21.00 | ศิลาอาสน์ | 04.40 | |
22 | 51 | รถด่วน | กรุงเทพ | 22.00 | เชียงใหม่ | 12.10 | |
ขบวนรถไฟฟรีเพื่อประชาชน ตั้งแต่วันที่ 1 สิงหาคม 2558 – 31 ตุลาคม 2558 |
กำหนดเวลาการเดินไฟ สายเหนือ เที่ยวกลับ สายเหนือเข้ากรุงเทพมหานคร
ลำดับ | เลขขบวน | Type | สถานีต้นทาง | เวลาออก | สถานีปลายทาง | เวลาถึง | แสดงเวลา |
1 | 302 | รถชานเมือง | ลพบุรี | 04.40 | กรุงเทพ | 08.15 | |
2 | 314 | รถชานเมือง | ชุมทางบ้านภาชี | 05.00 | กรุงเทพ | 07.30 | |
3 | 208 | รถธรรมดา | นครสวรรค์ | 05.00 | กรุงเทพ | 10.20 | |
4 | 212 | รถธรรมดา | ตะพานหิน | 05.30 | กรุงเทพ | 12.10 | |
5 | 318 | รถชานเมือง | ลพบุรี | 06.00 | กรุงเทพ | 09.05 | |
6 | 202 | รถธรรมดา | พิษณุโลก | 06.05 | กรุงเทพ | 14.05 | |
7 | 102 | รถเร็ว | เชียงใหม่ | 06.30 | กรุงเทพ | 21.10 | |
8 | 106 | รถเร็ว | ศิลาอาสน์ | 07.30 | กรุงเทพ | 14.40 | |
9 | 112 | รถเร็ว | เด่นชัย | 07.30 | กรุงเทพ | 18.00 | |
10 | 304 | รถชานเมือง | ลพบุรี | 08.00 | กรุงเทพ | 10.35 | |
11 | 8 | รถด่วนพิเศษ | เชียงใหม่ | 08.50 | กรุงเทพ | 19.25 | |
12 | 408 | รถท้องถิ่น | เชียงใหม่ | 09.30 | นครสวรรค์ | 19.55 | |
13 | 402 | รถท้องถิ่น | พิษณุโลก | 13.45 | ลพบุรี | 18.45 | |
14 | 52 | รถด่วน | เชียงใหม่ | 15.30 | กรุงเทพ | 05.25 | |
15 | 210 | รถธรรมดา | บ้านตาคลี | 16.00 | กรุงเทพ | 20.35 | |
16 | 410 | รถท้องถิ่น | ศิลาอาสน์ | 16.30 | พิษณุโลก | 18.10 | |
17 | 14 | รถด่วนพิเศษ | เชียงใหม่ | 17.00 | กรุงเทพ | 06.15 | |
18 | 2 | รถด่วนพิเศษ | เชียงใหม่ | 18.00 | กรุงเทพ | 06.50 | |
19 | 108 | รถเร็ว | เด่นชัย | 19.05 | กรุงเทพ | 05.10 | |
20 | 4 | รถด่วนพิเศษ | ศิลาอาสน์ | 19.50 | กรุงเทพ | 04.00 | |
ขบวนรถไฟฟรีเพื่อประชาชน ตั้งแต่วันที่ 1 สิงหาคม 2558 – 31 ตุลาคม 2558 |
ขอขอบคุณข้อมูลจาก //www.railway.co.th